Luật

Thanh toán tiền Bảo hiểm xã hội 1 lần, nên hay không??




Xem thêm tại: vgclaw.com.vn/vn
Tổng đài tư vấn miễn phí: 19008605

Điều 60 Luật BHXH: Không cho phép người lao động thanh toán 1 lần
Có nên nhận tiền Bảo hiểm xã hội 1 lần hay không?
Dieu 60 Luat BHXH: Khong cho phep nguoi lao dong thanh toan 1 lan
Co nen nhan tien Bao hiem xa hoi 1 lan hay khong?

Nhiều năm trước đây Luật cho phép người lao động tham gia đóng BHXH được thanh toán một lần khi không còn tiếp tục lao động. Từ 1/1/2016, theo Luật BHXH sửa đổi năm 2014, người lao động sẽ không được thanh toán 1 lần số tiền đã đóng bảo hiểm mà phải đến lúc nghỉ hưu mới được sử dụng. Qui định này đã vấp phải sự phản ứng của công nhân Công ty Pou Yuen vì nhiều người muốn nhận khoản tiền này ngay sau khi họ nghỉ việc.

Việc thanh toán 1 lần số tiền BHXH không phải bây giờ mới có. Những nhà làm luật và chính sách đã có nhiều thời gian nghiên cứu, cân nhắc tính ưu việt của từng hình thức thanh toán và khả năng chịu đựng của Quỹ BHXH… rồi mới xây dựng Điều 60 Luật BHXH. Và đến bây giờ, bản thân những người lao động cũng còn đang “giằng xé” giữa các phương án nên hay không nên thanh toán một lần?!

Nguồn: https://vinhtrinh.com.vn

Xem thêm bài viết khác: https://vinhtrinh.com.vn/luat/

Luật
Từ 01-01-2020, nhiều lỗi vi phạm giao thông sẽ bị phạt nặng theo Nghị định mới
Luật
Tự bảo vệ quyền lợi khi công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
Luật
Hôn Nhân Và Ly Dị – Đại Đức Thích Phước Tiến
There are currently no comments.